AlgolabXMCHGIỮ06/08/2026

MCH — GIỮ NGUYÊN khuyến nghị GIỮ (từ 04/08): cập nhật số liệu quý 2/2026 và bổ sung dự phóng bốn quý

Giá hiện tại135,900 đ
Giá mục tiêu (Cuối quý — 30/6, 30/9, 31/12, 31/3)142,000 đ
Tiềm năng+4.5%

MCH — GIỮ NGUYÊN khuyến nghị GIỮ: làm mới số liệu nền và bổ sung đường dự phóng bốn quý

Bản này chỉ làm mới số liệu và bổ sung phần dự phóng — khuyến nghị GIỮ cùng toàn bộ năm mốc giá mục tiêu giữ nguyên từ bản 04/08/2026. Dữ liệu mới không làm đổi quan điểm vì hai lẽ. Thứ nhất, quý 2/2026 vẫn là quý thực gần nhất được công bố và không có báo cáo phân tích hay bản tin mới nào cho mã này sau ngày 04/08, nên toàn bộ nền cơ bản mà bản trước dựa vào không thay đổi một con số. Thứ hai, hai phiên kể từ đó chỉ đưa giá lùi 0,80% về 136.900 đồng — vẫn nằm giữa hai ngưỡng đảo chiều đã công bố trước (hạ bậc dưới 132.000, nâng bậc trên 145.000), trong khi hai dữ kiện tiêu cực nặng nhất của bản 04/08 đã dịu đi thay vì nặng thêm: khối ngoại đảo từ bán ròng 19,3 tỷ đồng sang mua ròng hai phiên liên tiếp, và tín hiệu bán theo đường trung bình động hội tụ phân kỳ không lặp lại.

I. Khuyến nghị

Giữ nguyên GIỮ (không đổi so bản 04/08/2026, cũng là mức đã hạ một nấc từ TĂNG TỶ TRỌNG của bản 27/07), giữ mục tiêu cuối 2026 tại 142.000 đồng. Luận điểm nền của bản trước — dòng mua cơ học từ việc vào rổ VN30 đã tiêu hao hết sau ngày hiệu lực 03/08 — không những còn nguyên hiệu lực mà còn được xác nhận thêm: khối lượng tiếp tục co từ 248.000 cổ phiếu (04/08) xuống 226.700 (05/08) rồi 78.400 (06/08), tương đương 0,14 lần trung bình mười phiên, với giá trị giao dịch chỉ 10,7 tỷ đồng — mức mỏng khác thường đối với một doanh nghiệp vốn hoá gần 179 nghìn tỷ đồng. Đồng thời, hai lý do khiến báo cáo dừng ở trung tính chứ không hạ sâu hơn cũng vững thêm: (i) nền doanh nghiệp không đổi với quý 2 doanh thu 7.165,0 tỷ (+14,2% so cùng kỳ) và lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.471,4 tỷ (+11,0%); (ii) khối ngoại đã đảo chiều — sau khi bán ròng 19,3 tỷ đồng phiên 04/08, khối này mua ròng 10,5 tỷ (05/08) rồi 2,9 tỷ (06/08), tức áp lực bán từng là một trong ba căn cứ hạ bậc nay đã rút. Cộng thêm cổ tức tiền mặt 2.000 đồng sắp chi trả và biên lệch so mốc neo nới rộng về −24,21%, cấu hình hiện tại là một mã đứng yên trên thanh khoản cạn kiệt — không đủ xấu để hạ tiếp, không đủ tốt để nâng lại.

Mốc30/06/202630/09/202631/12/202631/03/2027
Giá mục tiêu (đồng)134.000 (đã qua)139.000142.000148.000
So giá hiện tại+1,5%+3,7%+8,1%

Giá đóng cửa 135,900 đồng ngày 2026-08-07; biên độ 52 tuần 89,182 – 187,151 đồng (cao hơn đáy +52.4%, thấp hơn đỉnh -27.4%); khối lượng bình quân 30 phiên ~0 triệu cổ phiếu.

Khung chỉ số của bản dự báo 06/08 (đường dựng lại từ giá đóng cửa thực 1.764,78; đoạn tháng 8 và tháng 9 dịch song song xuống 11 điểm, giữ cam kết cuối năm): cuối quý 3 1.811 điểm (+2,6%) → đỉnh năm 1.884 điểm ngày 06/11 → cam kết cuối 2026 giữ 1.820 điểm (+3,1%) → 31/03/2027 khoảng 1.878 điểm (+6,4%). Đường mục tiêu của báo cáo này vẫn đi dưới khung chỉ số ở mốc gần nhất (+1,5% so +2,6% tới 30/09) đúng như bản trước, nhưng đã chuyển sang hơi vượt ở hai mốc xa (+3,7% so +3,1% tới 31/12; +8,1% so +6,4% tới 31/03/2027). Phần chênh này là hệ quả cơ học của việc giá cổ phiếu lùi 0,80% trong khi mốc mục tiêu giữ nguyên, chứ không phải một lần nâng kỳ vọng. Hai lý do đo được của bản trước giữ hình dạng đường: chất xúc tác dòng vốn đã tiêu hao, và ngày giao dịch không hưởng quyền cổ tức 10/08 trừ thẳng 2.000 đồng (1,46%) khỏi giá tham chiếu. Tính cả cổ tức, mốc 139.000 cuối quý 3 tương đương tổng mức sinh lời khoảng +3,0%. Mốc 142.000 tương ứng P/E 24,1 lần trên lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu điều chỉnh 2026 dự phóng 5.883 đồng của HSC, mốc 148.000 tương ứng 22,8 lần trên dự phóng 2027.

II. Luận điểm chính

  • Cái đã thay đổi so báo cáo 04/08: không phải luận điểm, mà là mức độ xác nhận của nó. Bản trước kết luận dòng mua cơ học từ rổ VN30 đã chạy hết và ghi nhận khối lượng sụt 83% trong hai phiên. Hai phiên tiếp theo kéo dài đúng đường đó: 226.700 cổ phiếu (05/08) rồi 78.400 cổ phiếu (06/08) — bằng 0,14 lần trung bình mười phiên, tức chỉ còn một phần ba mức 0,42 lần vốn đã bị gọi là mỏng bất thường. Mã hiện giao dịch bằng 5,3% khối lượng phiên cơ cấu 31/07. Đây là bằng chứng bổ sung cho luận điểm cũ chứ không phải dữ kiện mới đòi xét lại bậc (Dữ liệu tài chính cơ bản).
  • Quý 2 tốt về quy mô nhưng lùi về chất lượng biên. Doanh thu 7.165,0 tỷ (+14,2% so cùng kỳ) và lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.471,4 tỷ (+11,0%) đều xác nhận đà hai chữ số, nhưng biên lợi nhuận thuần giảm 59 điểm cơ bản so cùng kỳ xuống 20,5% và biên gộp lùi 213 điểm cơ bản so quý 1 (44,6% so 46,7%). Nguyên nhân cụ thể: chi phí logistic tăng từ 3,2% lên 4,4% doanh thu, thuế suất thực tế tăng từ 12,8% lên 14,7%. Tăng trưởng đến từ sản lượng tiêu thụ tăng 10%, không phải từ giá bán (HSC 29/07; Dữ liệu tài chính cơ bản quý 2/2026).
  • Nửa cuối năm bắt buộc phải tăng tốc — đây là chỗ rủi ro dự phóng nằm. Luỹ kế sáu tháng doanh thu 15.637,3 tỷ (+13,6%) và lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 3.249,0 tỷ (+11,6%) mới bằng 44,2% và 42,7% dự báo cả năm của HSC. Để chạm dự phóng ấy, sáu tháng cuối năm phải tăng 17,7% doanh thu và khoảng 16% lợi nhuận — nhanh hơn hẳn tốc độ nửa đầu năm, trong khi chính HSC gọi chi phí logistic là "rủi ro chính trong ngắn hạn đối với tỷ suất lợi nhuận". Đây là lý do bảng dự phóng ở §VI đặt cả năm 2026 thấp hơn HSC (HSC 29/07).
  • Cấu phần lợi nhuận tài chính đang lệch về cho vay nội bộ — điểm cần theo dõi. Dư nợ cho vay bên liên quan cuối quý 2 đạt 9.683 tỷ đồng, tăng 96% so mức 4.937 tỷ cùng kỳ; bên vay chính là công ty mẹ Masan Consumer Holdings và Zenith Investment. Thu nhập lãi từ khoản này tăng 88,9% lên 183 tỷ, gánh phần lớn mức tăng 25,2% của doanh thu hoạt động tài chính. Tức một phần lợi nhuận ngoài hoạt động tiêu dùng cốt lõi đang đến từ việc cho nội bộ tập đoàn vay vốn (HSC 29/07).
  • Điểm đỡ giữ mã ở trung tính: dòng tiền, cổ tức và dòng vốn ngoại đã đảo chiều. Cổ tức tiền mặt đợt 1/2026 tỷ lệ 20% (2.000 đồng/cổ phiếu, khoảng 2.614,8 tỷ đồng) giao dịch không hưởng quyền 10/08, chốt quyền 11/08, thanh toán 19/08 — lợi suất 1,46% tính trên giá hiện tại. Dòng tiền tự do dự phóng 2026 của HSC là 7.851 tỷ so mức 947 tỷ năm 2025, tỷ lệ chi trả 85%. Kênh bán hiện đại tăng 28,9% và kênh khách sạn–nhà hàng–quán cà phê tăng 29,7%, số điểm bán đạt khoảng 550.000 với 5,8 mã hàng mỗi điểm. Bổ sung của kỳ này: khối ngoại mua ròng hai phiên liên tiếp 05/08 và 06/08 với tổng 13,4 tỷ đồng, đảo hẳn chiều so phiên 04/08, và sở hữu nước ngoài lên 15,56% trên giới hạn 50% (Tin tức 30/07; HSC 29/07; Dữ liệu tài chính cơ bản).

III. So sánh khuyến nghị

Đơn vịNgàyKhuyến nghịGiá mục tiêuLuận điểm
Báo cáo này06/08/2026GIỮ (giữ nguyên từ bản 04/08)142.000 đ (31/12/2026)Dòng mua cơ học hết hạn, thanh khoản 0,14 lần; nền cơ bản quý 2 giữ mã ở trung tính
Báo cáo này04/08/2026GIỮ142.000 đChất xúc tác rổ VN30 tiêu hao, khối lượng 0,42 lần, ngoại bán ròng
Báo cáo này27/07/2026TĂNG TỶ TRỌNG148.000 đDòng mua cơ cấu rổ VN30 + quý 2 tăng hai chữ số
HSC29/07/2026Nắm giữ133.200 đ (−2,7%)Quý 2 sát kỳ vọng, tăng trưởng nhờ sản lượng +10%; vào VN30 hỗ trợ thanh khoản nhưng không tác động đến dự báo lợi nhuận; duy trì dự báo 2026–2028
VPBS11/05/2026Không nêu nhãn155.700 đ (+13,7%)Retail Supreme phát huy hiệu quả, củng cố tăng trưởng hai chữ số
VND30/04/2026Không nêu nhãn165.000 đ (+20,5%)Đà phục hồi tiếp diễn nhờ mở rộng Retail Supreme
SSI17/04/2026Trung lập130.000 đ (−5,0%)Định giá đã cao (P/E 2026F 24 lần so trung bình 5 năm 19 lần)

Truy vấn báo cáo phân tích cho mã này với ngày công bố sau 04/08/2026 cho kết quả rỗng, nên phổ khuyến nghị của các đơn vị khác giữ nguyên hoàn toàn; chỉ các mức chênh so giá thị trường được tính lại theo giá đóng cửa 06/08. Phổ mục tiêu vẫn là 130.000–165.000 với trung vị 144.450. Mục tiêu 142.000 nằm ngay dưới trung vị và cao hơn 6,6% so mốc mới nhất của HSC — chênh lệch này chính là phần thanh khoản và tệp nhà đầu tư tổ chức mà tư cách thành viên VN30 mang lại, thứ HSC nói rõ là không đưa vào dự báo lợi nhuận. Ba mục tiêu của VPBS, VND và SSI đều phát hành trước kết quả quý 2 nên độ tươi thấp; chỉ bản HSC 29/07 đã phản ánh số thực. Hai báo cáo ACBS 08/05 và YSVN 19/05 không công bố giá mục tiêu nên không đưa vào phổ.

IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

  • Ngưỡng hạ tiếp: đóng cửa dưới 132.000 (dưới mục tiêu 133.200 của HSC) kèm khối lượng duy trì dưới 0,8 lần trung bình mười phiên trong ba phiên liên tiếp — hạ về GIẢM TỶ TRỌNG. Giá đóng cửa 06/08 tại 136.900 còn cách ngưỡng này 3,6%; vế khối lượng thì đã thoả liên tục, nên toàn bộ điều kiện hiện chỉ chờ ở vế giá. Lưu ý điều chỉnh kỹ thuật cổ tức 2.000 đồng ngày 10/08 phải được trừ khỏi ngưỡng này khi so sánh, tức ngưỡng tương đương sau ngày không hưởng quyền là 130.000.
  • Ngưỡng nâng lại: giá lấy lại 145.000 kèm khối lượng ít nhất 1,5 lần trung bình và khối ngoại mua ròng ít nhất hai phiên liên tiếp — xét lại TĂNG TỶ TRỌNG. Vế khối ngoại đã thoả trong hai phiên 05/08 và 06/08, nhưng vế giá còn cách 5,9% và vế khối lượng đang ở 0,14 lần, tức xa nhất trong cả ba. Chưa đủ cả ba vế thì giữ trung tính.
  • Biên lợi nhuận trượt tiếp: nếu quý 3/2026 (công bố cuối tháng 10) có tỷ lệ chi phí bán hàng và quản lý trên doanh thu vượt 23,5% hoặc biên lợi nhuận thuần thủng 20%, kịch bản nửa cuối năm tăng 16% lợi nhuận của HSC đổ, và bảng dự phóng ở §VI cũng phải hạ — khi đó mục tiêu 142.000 bị xét lại.
  • Rủi ro cấu trúc — cho vay nội bộ và tỷ lệ cổ phiếu tự do chuyển nhượng mỏng: nếu dư nợ cho vay bên liên quan trong báo cáo quý 3 vượt 12.000 tỷ, chất lượng lợi nhuận và ưu tiên phân bổ vốn cần bị đặt lại câu hỏi. Cổ đông lớn nắm 69,7%, tỷ lệ tự do chuyển nhượng chỉ 30,1% (HSC 29/07) — thanh khoản 0,14 lần hiện tại nghĩa là giá dễ bị đẩy mạnh theo cả hai chiều trên khối lượng rất nhỏ, và bản thân mức mỏng này là rủi ro thực thi cho bất kỳ vị thế nào có quy mô.

V. Dữ liệu nền

  • Kết quả kinh doanh đơn quý (tỷ đồng, quý thực gần nhất là quý 2/2026): doanh thu 7.165,0 (+14,2% so cùng kỳ), lợi nhuận gộp 3.193,1 (biên đơn quý 44,57%), lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 1.742,7, lợi nhuận trước thuế 1.739,6, lợi nhuận sau thuế 1.484,3, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.471,4 (+11,0%). So quý liền trước, doanh thu giảm 15,4% do nền quý 1 có hoạt động nhập hàng phục vụ Tết. Chuỗi lợi nhuận cổ đông công ty mẹ bốn quý trước: Q2/25 1.325,9 · Q3/25 1.676,1 · Q4/25 2.079,4 · Q1/26 1.777,6. Luỹ kế sáu tháng 2026: doanh thu 15.637,3 (+13,6%), lợi nhuận trước thuế 3.828,5, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 3.249,0 (+11,6%).
  • Định giá và hiệu quả (bảng tỷ số chốt quý 2/2026, tính lại theo giá đóng cửa 06/08): ROE 36,28% (từ 38,49% quý 1); ROA 20,83%; biên lợi nhuận sau thuế 21,85%; lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu bốn quý gần nhất 5.357,5 đồng; giá trị sổ sách 14.766,1 đồng mỗi cổ phiếu; nợ trên vốn chủ sở hữu 0,74 lần. Tại giá 136.900 đồng: P/E 25,55 lần, P/B 9,27 lần (bảng tỷ số chốt quý ghi 25,01 và 9,07 lần theo mặt bằng giá thời điểm chốt). Tổng tài sản 33.634,3 tỷ, vốn chủ sở hữu 19.305,2 tỷ, tiền 4.656,0 tỷ, tồn kho 3.344,0 tỷ; dòng tiền hoạt động kinh doanh quý 2 dương 1.049,9 tỷ và dòng tiền tự do 798,7 tỷ sau chi đầu tư 251,2 tỷ. Số cổ phiếu lưu hành 1.307,4 triệu đơn vị (số này đã tăng so mức 1.294 triệu dùng ở bản 04/08, làm lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu và giá trị sổ sách lùi tương ứng); vốn hoá 178.984 tỷ đồng; sở hữu nước ngoài 15,56% trên giới hạn 50%.
  • Cơ cấu tăng trưởng quý 2 theo ngành hàng (HSC 29/07): hoá mỹ phẩm +32,5% · xuất khẩu +24% · đồ uống đóng chai +17,8% · gia vị +17,1% · thực phẩm tiện lợi +7,4% · cà phê đi ngang. Theo kênh: truyền thống +10,6% · hiện đại +28,9% · khách sạn–nhà hàng–quán cà phê +29,7%.
  • Giá và khối lượng: phiên 06/08 giảm 0,07% về 136.900 đồng trên khối lượng 78.400 cổ phiếu — 0,14 lần trung bình mười phiên, giá trị 10,7 tỷ đồng. Chuỗi năm phiên gần nhất: 31/07 đóng 141.000 trên 1.491.200 cổ phiếu (ngày cơ cấu) → 03/08 đóng 137.700 (−2,34%, ngày hiệu lực rổ VN30) → 04/08 đóng 138.000 (+0,22%) → 05/08 đóng 137.000 (−0,72%) → 06/08 đóng 136.900. So bản 04/08, giá giảm 0,80%; biên lệch so mốc neo 31/12/2025 (180.641 đồng) nới từ −23,61% xuống −24,21%.
  • Dòng vốn ngoại: phiên 06/08 mua 29.349 và bán 8.335 cổ phiếu, mua ròng 21.014 cổ phiếu tương đương 2,88 tỷ đồng; phiên 05/08 mua ròng 76.900 cổ phiếu tương đương 10,53 tỷ đồng. Hai phiên này đảo chiều mức bán ròng 138.600 cổ phiếu tương đương 19,26 tỷ đồng của phiên 04/08 — vốn là một trong ba căn cứ hạ bậc ở bản trước.
  • Trigger đã kích hoạt (06/08): NEO (−24,21% so mốc neo — thuộc nhóm chiết khấu sâu nhất trong ba mươi mã vốn hoá lớn nhất) · SK (giao dịch không hưởng quyền cổ tức tiền 20% ngày 10/08, chốt quyền 11/08, thanh toán 19/08). Không kích: MG (không có báo cáo phân tích mới sau 04/08), KL (0,14 lần), BD (−0,07%), NB, NG (mua ròng 2,88 tỷ, không đáng kể), TT (không có bản tin mới cho mã). Phân tích kỹ thuật: tín hiệu bán theo đường trung bình động hội tụ phân kỳ phát ngày 04/08 không lặp lại — mã không còn xuất hiện trong bảng quét tín hiệu ở cả hai phiên 05/08 và 06/08. Bản dự báo chỉ số 06/08 xếp mã này vào nhóm bỏ qua theo quy tắc ba ngày và chỉ dùng để tham chiếu; bản tin thị trường phiên 06/08 không có mục riêng cho mã.

VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->
Chỉ tiêuQ3F/2026Q4F/2026Q1F/2027Q2F/2027
Doanh thu8.65010.2009.3007.890
LN gộp3.9104.5904.3053.485
LN thuần HĐKD2.2152.6302.2601.895
LNTT2.2152.6302.2601.895
LN cổ đông cty mẹ1.8702.2201.9051.600
<!-- forecast-table:end -->

Đây là dự phóng của chính báo cáo này, không phải trích lại số của đơn vị khác. Cách lập: đặt dự phóng cả năm 2026 ở doanh thu 34.487 tỷ và lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 7.339 tỷ — thấp hơn HSC (35.407 tỷ doanh thu, 7.615 tỷ lợi nhuận thuần điều chỉnh) đúng bằng phần mà luận điểm thứ ba ở §II phản biện, tức nửa cuối năm khó tăng tốc lên 17,7% doanh thu — rồi trừ đi phần sáu tháng đã công bố (15.637,3 tỷ doanh thu, 3.249,0 tỷ lợi nhuận) và phân bổ phần dư theo ba căn cứ chứ không chia đều: một là mùa vụ ba năm gần nhất, trong đó nửa cuối năm luôn chiếm 54,8–55,7% doanh thu cả năm và riêng quý 4 chiếm bình quân 54,0% của nửa cuối do nhập hàng phục vụ Tết, nên tỷ lệ 46% cho quý 3 và 54% cho quý 4 được giữ nguyên; hai là nền so sánh lệch của năm 2025 — quý 3/2025 giảm 5,9% so cùng kỳ còn quý 4/2025 chỉ tăng 3,7%, nên cùng một mặt bằng sản lượng vẫn cho quý 3 mức tăng 15,1% và quý 4 mức tăng 10,0%; ba là biên lợi nhuận, với giả định biên gộp phục hồi theo mùa vụ nhưng vẫn thấp hơn cùng kỳ 36–43 điểm cơ bản do chi phí logistic ở mức 4,4% doanh thu, và tỷ lệ lợi nhuận cổ đông công ty mẹ trên lợi nhuận trước thuế hạ về 84,5% theo thuế suất thực tế 14,7% của quý 2 thay vì mức 85,5–86,3% của năm 2025. Chỉ tiêu lợi nhuận trước thuế được đặt bằng lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh vì khoản chênh lệch thu chi khác của doanh nghiệp này dưới 6 tỷ đồng ở cả tám quý gần nhất, tức không đủ độ tin cậy để dự phóng riêng. Phần nửa đầu 2027 giả định tăng 9,9% so cùng kỳ, chậm hơn 2026, phản ánh việc tăng trưởng đến từ sản lượng chứ không từ giá bán. Hai khoản giá trị tuỳ chọn chưa cộng vào bảng: kịch bản chi phí logistic hạ trở lại vùng 3,2% doanh thu như cùng kỳ, đủ cộng thêm khoảng 300–350 tỷ lợi nhuận trước thuế cho nửa cuối 2026; và phần đóng góp từ việc mở rộng mô hình Retail Supreme mà hai báo cáo VPBS và VND dựa vào để đặt mục tiêu 155.700–165.000 đồng — cả hai đều chưa có số liệu quý xác nhận nên không đưa vào kịch bản cơ sở.

VII. Nguồn

  • HSC — "Tăng trưởng nhờ sản lượng giúp kế hoạch năm 2026 đi đúng tiến độ" (29/07/2026, đã đọc trọn tại bản 04/08): Nắm giữ, giá mục tiêu 133.200 đồng (bản gốc tiếng Anh 27/07). Quý 2 doanh thu 7.165 tỷ cao hơn 3% dự báo 6.960 tỷ, lợi nhuận sau thuế trước lợi ích cổ đông thiểu số 1.484 tỷ thấp hơn 1% dự báo 1.500 tỷ. Dự phóng 2026: doanh thu 35.407 tỷ, lợi nhuận thuần điều chỉnh 7.615 tỷ (+14,2%), lợi nhuận trước thuế 8.787 tỷ, lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu điều chỉnh 5.883 đồng, P/E điều chỉnh 22,9 lần, P/B 9,54 lần, ROAE 41,9%, cổ tức 5.000 đồng (lợi suất 3,70%), dòng tiền tự do 7.851 tỷ; 2027 doanh thu 39.486 tỷ, lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu 6.495 đồng, P/E 20,8 lần; 2028 lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu 7.368 đồng, ROAE 52,0%. Dư nợ cho vay bên liên quan 9.683 tỷ (+96% so cùng kỳ); tỷ lệ cổ phiếu tự do chuyển nhượng 30,1%, cổ đông lớn Masan Consumer Holdings 69,7%; chi phí logistic là rủi ro chính trong ngắn hạn đối với tỷ suất lợi nhuận.
  • Báo cáo VPBS 11/05/2026 (mục tiêu 155.700), VND 30/04/2026 (165.000), SSI 17/04/2026 (130.000, Trung lập), ACBS 08/05/2026 và YSVN 19/05/2026 (không công bố giá mục tiêu) — đã đọc toàn văn ở các kỳ báo cáo trước; kỳ này dùng lại phần mục tiêu và luận điểm cho §III.
  • Rà soát nguồn mới: truy vấn báo cáo phân tích cho mã này với ngày công bố sau 04/08/2026 cho kết quả rỗng; truy vấn tin tức theo mã trong cùng khoảng cũng rỗng. Bản tin thị trường tổng hợp phiên 06/08/2026 không có mục nào về mã này. Kỳ cập nhật này vì thế không có nguồn phân tích hay tin tức mới.
  • Tin tức 28/07–31/07/2026 (11 bản tin, toàn bộ sắc thái tích cực, đã dùng ở bản 04/08): kết quả quý 2 và bán niên; nghị quyết Hội đồng quản trị ngày 30/07 tạm ứng cổ tức đợt 1/2026 tỷ lệ 20% khoảng 2.614,8 tỷ đồng, chốt danh sách 11/08; ước tính lượng mua khoảng 2,2 triệu cổ phiếu từ các quỹ mô phỏng chỉ số trước phiên cơ cấu 31/07; chính thức gia nhập rổ VN30 từ tháng 8/2026.
  • Dữ liệu tài chính cơ bản: kết quả kinh doanh đơn quý Q1/2020–Q2/2026 (26 quý), bảng cân đối, lưu chuyển tiền tệ và bảng tỷ số định giá quý 2/2026, giá và khối lượng phiên 31/07–06/08/2026, dòng vốn ngoại phiên 03/08–06/08/2026, mốc neo 31/12/2025 tại 180.641 đồng, bảng quét tín hiệu kỹ thuật phiên 04/08–06/08/2026, hồ sơ mã (số cổ phiếu lưu hành, vốn hoá, ngành).
  • Khung dự báo chỉ số bản 06/08/2026: đường dựng lại từ giá đóng cửa thực 1.764,78; cuối tháng 8 1.789 điểm, ngày hiệu lực FTSE 21/09 1.829 điểm, cuối quý 3 1.811 điểm, đỉnh năm 1.884 điểm ngày 06/11, cam kết cuối năm 1.820 điểm, 31/03/2027 khoảng 1.878 điểm; mã này thuộc nhóm bỏ qua theo quy tắc ba ngày (báo cáo 04/08) và chỉ dùng tham chiếu.
  • Báo cáo trước (04/08/2026): GIỮ, mục tiêu 142.000 đồng — bản này giữ nguyên khuyến nghị cùng toàn bộ năm mốc giá, chỉ làm mới số liệu và bổ sung §VI.
Báo cáo do AlgolabX tổng hợp từ dữ liệu công khai. Không phải lời khuyên đầu tư.Tải bản gốc (.md)