DCL — KHỞI TẠO ở mức GIẢM TỶ TRỌNG, mục tiêu cuối 2026 34.000 đồng: lợi nhuận cổ đông sáu tháng còn 23 triệu đồng tức bốc hơi 99,9%, dòng tiền kinh doanh nửa đầu năm âm, tiền mặt 7,1 tỷ đứng cạnh 557,4 tỷ vay ngắn hạn — trong khi giá vẫn trả 1,85 lần sổ sách, cao hơn DMC 48,7% dù DMC sinh lời vốn chủ 13,65% còn mã này âm 0,15%
DCL — khởi tạo ở mức giảm tỷ trọng: câu chuyện nhà máy tiêu chuẩn châu Âu là thật nhưng nằm ở 2029–2030, còn hoá đơn lãi vay thì đến từng quý
Coverage initiation — chưa từng có báo cáo nào của bên phát hành này cho mã. Toàn bộ kho lưu trữ chỉ có hai báo cáo phân tích riêng mã, cả hai nằm ngoài cửa sổ 60 ngày: DSC ngày 17/06/2026 và ABS ngày 26/06/2026 — đã đọc toàn văn cả hai và trích dẫn nguyên số. Không có báo cáo môi giới nào trong 60 ngày gần nhất, không có tin trong phiên 27/08, và bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba không có dòng nào cho mã. Luận điểm dưới đây dựng từ báo cáo tài chính quý (Dữ liệu tài chính cơ bản), dữ liệu giá – khối lượng – dòng vốn ngoại, hai báo cáo trên và Tin tức. Không suy diễn từ nguồn không có.
I. Khuyến nghị
GIẢM TỶ TRỌNG — khởi tạo coverage, mục tiêu cuối 2026 ở 34.000 đồng. Ba dữ kiện đo được dựng nên nấc này. Thứ nhất, lợi nhuận đã về gần bằng không mà giá thì chưa: lợi nhuận cổ đông công ty mẹ sáu tháng đầu 2026 là 23 triệu đồng — không phải tỷ, là triệu — so 21,80 tỷ đồng cùng kỳ, tức giảm 99,9%; lợi nhuận trước thuế sáu tháng 9,76 tỷ so 32,51 tỷ (−70,0%); doanh thu 609,5 tỷ so 663,3 tỷ (−8,1%), với quý 2 giảm sâu hơn quý 1 (−11,7% so −4,7%). Thu nhập bốn quý trên mỗi cổ phiếu đang âm 31 đồng, suất sinh lời vốn chủ âm 0,15%. Thứ hai, mức giá đang trả không tương xứng với con số đó, và phép so ngành cho thấy rõ: giá trả 1,85 lần giá trị sổ sách 20.832 đồng/cp, trong khi DMC — mã rẻ nhất nhóm dược — chỉ 1,24 lần với suất sinh lời vốn chủ 13,65%. Tức mã này đang đắt hơn DMC 48,7% về bội số sổ sách trong khi sinh lời kém DMC 13,8 điểm phần trăm. Cả bốn mã dược còn lại đều sinh lời vốn chủ từ 15,39% tới 28,19% (IMP 15,39% · TRA 15,91% · DBD 16,70% · DHG 28,19%); mã này là mã duy nhất trong nhóm sáu có suất sinh lời âm. Thứ ba — và đây là phần quyết định vì sao hạ chứ không giữ — bảng cân đối không còn chỗ để chờ: tiền và tương đương tiền cuối quý 2 chỉ 7,08 tỷ đồng đứng cạnh 557,4 tỷ vay ngắn hạn, dòng tiền kinh doanh quý 2 âm 51,5 tỷ kéo sáu tháng về âm 2,0 tỷ, dòng tiền tự do sáu tháng âm 53,4 tỷ; chi phí lãi vay 2025 đã tăng 93,5% lên 49,1 tỷ và khả năng thanh toán lãi vay rơi về 1,19 lần (ABS 26/06). Mốc 31/12 đặt ở 34.000 tương đương ~1,63 lần giá trị sổ sách ước cuối 2026 (~20.900 đồng/cp) — tức vẫn cao hơn hẳn bội số của DMC, phần chênh là giá trị quyền chọn dành cho khối tài sản dở dang, chứ không phải một định giá theo sinh lời hiện hữu. Mức độ tin cậy: trung bình (~58%).
| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---|---|---|---|
| Giá mục tiêu (đồng) | 37.850 (đã qua — đóng cửa thực) | 36.000 | 34.000 | 35.000 |
| So giá hiện tại | — | −6,5% | −11,7% | −9,1% |
Giá đóng cửa 38,500 đồng ngày 2026-08-27; biên độ 52 tuần 20,900 – 62,800 đồng (cao hơn đáy +84.2%, thấp hơn đỉnh -38.7%); khối lượng bình quân 30 phiên ~0 triệu cổ phiếu.
Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (1.838 cuối quý 3 → 1.836 cam kết cuối năm → 1.882 ngày 19/03/2027 — gần như đi ngang rồi nhích nhẹ). Mã đi ngược chiều chỉ số ở cả ba mốc còn lại, và lý do có thời điểm chứ không chỉ có hướng: mốc 30/09 hạ nhẹ vì kết quả quý 3 phải công bố trước 30/10 trên nền quý 3/2025 vốn đã lỗ trước thuế 5,4 tỷ — một quý nữa quanh mức hoà vốn sẽ xác nhận rằng bốn quý liên tiếp không sinh lời chứ không phải một cú trượt đơn lẻ; mốc 31/12 hạ sâu nhất vì đó là lúc kết quả cả năm 2026 khép lại dưới ngưỡng mà cả hai bên phân tích đều đặt (chi tiết ở mục III); mốc 31/03/2027 nhích lại 1.000 đồng vì nhà máy thiết bị y tế Benovas khi ấy đã vận hành trọn bốn quý và nền so sánh quý 1/2026 rất thấp. Mã không nằm trong 27 cổ phiếu vào rổ FTSE hiệu lực 21/09, nên không có một đồng vốn thụ động nào chảy vào. Bối cảnh cụm cũng nghịch: cụm Y tế và Bảo hiểm là cụm duy nhất mang dấu âm trong phiên 26/08 giữa lúc mười trên mười một cụm tăng, và ưu tiên cụm đã bị hạ xuống dưới trung tính.
II. Luận điểm chính
- Bằng chứng nặng nhất là một khoảng cách số học giữa dự phóng của bên phân tích và kết quả đã công bố, và nó chưa được ai đóng lại. DSC ngày 17/06 khuyến nghị THEO DÕI với giá mục tiêu 40.000 đồng, dựng trên phương pháp dòng tiền tự do với hai giả định nêu rõ trong báo cáo: nhà máy thiết bị y tế Benovas đạt 80% công suất trong nửa cuối 2026 và biên lợi nhuận ròng quay lại vùng 4–5% trong quá khứ; bảng dự phóng của DSC ghi doanh thu 2026F 1.400 tỷ và lợi nhuận trước thuế 2026F 50 tỷ (+102% so 2025). Nhưng nửa đầu năm đã đóng sổ với lợi nhuận trước thuế 9,76 tỷ — bằng 19,5% con số cả năm ấy và biên lợi nhuận ròng sáu tháng bằng 0,004%, không phải 4–5%. Để chạm 50 tỷ, nửa cuối năm phải làm 40,2 tỷ, so 2,20 tỷ của chính nửa cuối 2025 — tức gấp 18,3 lần. Báo cáo này dự phóng nửa cuối 17,0 tỷ, đã là gấp 7,7 lần nền cùng kỳ và vẫn chỉ bằng 42% giả định của DSC. Đây là lý do đầu tiên và lớn nhất khiến mục tiêu 34.000 nằm dưới 40.000.
- Phần trái chiều phải ghi đủ vì nó là điểm sáng thật của quý: biên lợi nhuận gộp đã hồi mạnh, nhưng toàn bộ phần hồi ấy bị nuốt ở tầng dưới. Biên gộp quý 2/2026 đạt 16,83%, cao hơn 6,01 điểm phần trăm so quý 2/2025 (10,82%) và cao hơn 4,86 điểm so quý 1/2026 (11,96%); lợi nhuận gộp quý 2 đạt 48,0 tỷ trên doanh thu chỉ 285,3 tỷ. Vậy mà lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh quý 2 chỉ còn 7,40 tỷ — khoảng cách từ lợi nhuận gộp xuống lợi nhuận hoạt động là 40,6 tỷ, và khoảng cách ấy đã nở đều: 39,6 tỷ (quý 1/25) → 37,0 → 40,1 → 46,8 → 36,5 → 40,6 tỷ. Nguyên nhân đo được nằm ở chi phí tài chính: lãi vay quý 1/2026 13,0 tỷ (+28,7% cùng kỳ) trong khi doanh thu tài chính giảm 4,4% xuống 7,2 tỷ, khiến lỗ tài chính gấp 2,2 lần cùng kỳ lên 5,9 tỷ (ABS 26/06). Nói cách khác doanh nghiệp đã sửa được khâu sản xuất nhưng chưa sửa được khâu vốn — và khâu vốn mới là khâu đang lớn lên.
- Câu chuyện tái định giá duy nhất — nhà máy tiêu chuẩn châu Âu — có lộ trình dài hơn hẳn mọi khung mục tiêu của báo cáo này, và quy mô vốn của nó vừa được nâng gần gấp đôi. DSC ghi dự án tại Khu công nghiệp Hữu Thạnh, Tây Ninh dự kiến có giấy phép xây dựng tháng 7/2026, xin chuẩn WHO-GMP trước dự kiến 2028, rồi mới hoàn thiện hồ sơ EU-GMP mất thêm 12–24 tháng — tức mốc thực tế là 2029–2030; đồng thời vốn đầu tư dự kiến tăng từ 1.396 tỷ lên 2.500 tỷ đồng, vốn tự có đối ứng không thấp hơn 20%. Đối chiếu: vốn chủ sở hữu cuối quý 2 là 1.521,6 tỷ và đã đứng yên bốn quý liên tiếp (1.517,5 → 1.521,3 → 1.519,6 → 1.521,6 tỷ) vì không có lợi nhuận giữ lại để bồi. Phần đối ứng tối thiểu ≥500 tỷ phải đến từ vay thêm hoặc phát hành, trong khi dòng tiền kinh doanh sáu tháng âm. ABS mô tả cùng cơ chế bằng câu ngắn hơn: "việc gia tăng nợ vay để đầu tư nhà máy mới trong khi doanh thu suy giảm đã khiến kết quả kinh doanh đi xuống". Trước mắt, tháng 11/2026 nhà máy Vĩnh Long vẫn chỉ tái đánh giá WHO-GMP, nên năng lực cạnh tranh với DHG và IMP — vốn đã có dây chuyền EU-GMP — chưa đổi trong toàn bộ khung dự phóng này.
- Sức ép cạnh tranh không phải suy đoán mà đọc được thẳng trong cơ cấu doanh thu: phần biên cao đang co, phần biên mỏng đang phình. Năm 2025 doanh thu thành phẩm giảm 12,7% xuống 641 tỷ trong khi doanh thu hàng hoá tăng 18,9% lên 680 tỷ; sang quý 1/2026 độ lệch giãn rộng — thành phẩm giảm 29,9% xuống 138,9 tỷ, hàng hoá tăng 39,4% lên 185,2 tỷ. Chênh lệch biên giữa hai dòng là bản chất vấn đề: biên hàng hoá quý 1/2026 chỉ 1,3% (cùng kỳ 5,9%), biên thành phẩm 27,5% (cùng kỳ 35,1%) (ABS 26/06). Mảng capsule — nơi doanh nghiệp giữ 80% thị phần sản xuất trong nước với công suất 11,6 tỷ nang/năm và là tài sản có giá trị nhất của hồ sơ (DSC 17/06) — cũng giảm 8,8% xuống 291 tỷ năm 2025 do siết quản lý chống hàng giả, gian lận thương mại. Mảng thiết bị y tế là điểm sáng về sản lượng (tăng 148% năm 2025 nhờ dây chuyền dây truyền dịch và ống xét nghiệm) nhưng chịu cạnh tranh hàng nhập Trung Quốc và Ấn Độ nên biên khó cải thiện, và kế hoạch 2026 của cả mảng chỉ 188 tỷ doanh thu — tức khoảng 14% tổng doanh thu, quá nhỏ để đảo chiều cả bức tranh.
- Thị trường đã tự thử luận điểm phục hồi một lần trong tháng 8 và tự bác nó trong bốn phiên. Giá đi từ 38.450 ngày 31/07 lên 44.000 ngày 05/08 (cộng 14,4%), với phiên 04/08 khớp 2.655.400 cổ phiếu — bằng 3,64% toàn bộ 73.041.030 cổ phiếu đang lưu hành và gấp khoảng 3,3 lần nền khối lượng thường lệ. Rồi trả lại trọn vẹn: 40.950 (06/08) → 39.200 (07/08) → 37.800 (17–18/08), tức mất 14,1% từ đỉnh trong chín phiên. Tin trong cửa sổ ấy đều một chiều: bản tin ngày 10/08 ghi "lợi nhuận 6 tháng gần như bốc hơi, cổ phiếu biến động mạnh" và bản tin ngày 02/08 ghi loạt dược sĩ tại doanh nghiệp bị cơ quan quản lý xử lý — cả hai đều mang sắc thái tiêu cực (Tin tức). Từ 11/08 tới nay giá nằm trong dải 37.800–38.900, biên độ 2,9% suốt mười ba phiên, trên khối lượng giảm dần và dòng vốn ngoại gần như vắng mặt (phiên 27/08: mua 0 cổ phiếu, bán 2.800 cổ phiếu tương đương 105,8 triệu đồng). Mã hiện thấp hơn mốc neo 31/12/2025 là 43.000 đồng tới 10,5% và thấp hơn đỉnh 52 tuần 60.900 (02/04/2026) tới 36,8%, nhưng vẫn cao hơn đáy 52 tuần 21.000 (29/08/2025) tới 83,3% — tức phần lớn mức tăng của một năm vẫn còn nguyên trên bàn.
III. So sánh khuyến nghị
| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Luận điểm |
|---|---|---|---|---|
| Báo cáo này | 27/08/2026 | GIẢM TỶ TRỌNG (khởi tạo) | 34.000 đ (31/12/2026) | Lợi nhuận cổ đông 6 tháng 23 triệu đồng (−99,9%), sinh lời vốn chủ âm 0,15% — mã duy nhất âm trong nhóm sáu mã dược — nhưng giá vẫn trả 1,85 lần sổ sách, cao hơn DMC 48,7%; tiền 7,1 tỷ cạnh 557,4 tỷ vay ngắn hạn và dòng tiền kinh doanh 6 tháng âm 2,0 tỷ trong khi vốn dự án Tây Ninh nâng lên 2.500 tỷ |
| DSC | 17/06/2026 | THEO DÕI | 40.000 đ | Phương pháp dòng tiền tự do; giả định Benovas đạt 80% công suất nửa cuối 2026 và biên ròng về 4–5%; dự phóng doanh thu 2026F 1.400 tỷ, lợi nhuận trước thuế 2026F 50 tỷ (+102%); ghi rõ "động lực tăng trưởng vẫn chưa quá rõ ràng trong năm 2026" |
| ABS | 26/06/2026 | không nêu khuyến nghị và không nêu giá mục tiêu | — | "Áp lực cạnh tranh kìm hãm tăng trưởng" — triển vọng ngắn hạn 2026 kém khả quan; dự phóng doanh thu 2026F 1.350 tỷ (+2,1%) nhưng lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 2026F âm 12,5 tỷ (−164%), thu nhập mỗi cổ phiếu âm 171 đồng, sinh lời vốn chủ âm 0,8% |
Phổ so sánh chỉ có một neo, và báo cáo này nằm giữa hai bên chứ không ở cực nào. Chỉ DSC đưa giá mục tiêu (40.000 đồng, đã cập nhật vào dữ liệu sau khi đọc toàn văn); ABS phát hành báo cáo cập nhật kết quả kinh doanh không kèm khuyến nghị lẫn giá mục tiêu, nên không có neo thứ hai để kiểm định chéo — người đọc nên cân trọng số tương ứng. Điều đáng ghi là hai bên phân tích lệch nhau tới 62,5 tỷ đồng lợi nhuận cho cùng một năm 2026: DSC dự lợi nhuận trước thuế dương 50 tỷ, ABS dự lợi nhuận cổ đông âm 12,5 tỷ. Dự phóng của báo cáo này (lợi nhuận trước thuế cả năm 26,8 tỷ, lợi nhuận cổ đông 5,3 tỷ) nằm giữa và gần ABS hơn, vì nó được neo vào kết quả nửa đầu năm đã công bố — dữ kiện mà cả hai báo cáo tháng 6 chưa có khi viết. Cả hai đều ra trước báo cáo tài chính quý 2, nên khoảng cách quan điểm 15,0% so DSC phần lớn là khoảng cách về thông tin chứ không hoàn toàn về phương pháp.
IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều
- Điều kiện nâng lên GIỮ — một trong hai vế: (i) lợi nhuận trước thuế quý 3/2026 đạt từ 12 tỷ đồng trở lên (hạn công bố 30/10) — tức vượt dự phóng 5,0 tỷ của báo cáo này 140% và chứng minh khối chi phí ~40 tỷ mỗi quý dưới lợi nhuận gộp đã được doanh thu phủ lại; hoặc (ii) doanh nghiệp công bố phương án huy động vốn cho dự án Tây Ninh kèm quy mô và giá phát hành, đưa phần đối ứng ≥500 tỷ ra khỏi diện giả định — khi đó rủi ro tài trợ, vốn là chân thứ ba của luận điểm hạ nấc, được định giá bằng một giao dịch có thật.
- Điều kiện hạ tiếp về BÁN: lợi nhuận trước thuế quý 3 âm — tức chuỗi bốn quý liên tiếp không sinh lời trở thành năm quý; hoặc chi phí lãi vay một quý vượt 15 tỷ đồng cùng lúc dòng tiền kinh doanh quý âm lần thứ hai liên tiếp, khi ấy tiền mặt 7,1 tỷ không còn là con số kỹ thuật.
- Rủi ro của chính khuyến nghị này — nêu thẳng vì nó cân xứng: nếu Benovas thật sự chạm 80% công suất trong quý 3 và quý 4 như DSC giả định, doanh thu nửa cuối có thể vượt dự phóng 675 tỷ của báo cáo này 10–15% và biên gộp giữ được mức 16,8% của quý 2 — kịch bản ấy đưa lợi nhuận trước thuế cả năm về vùng 40 tỷ và làm mục tiêu 34.000 trở nên quá thấp. Ngưỡng theo dõi cho vế này là doanh thu quý 3 từ 320 tỷ trở lên (so dự phóng 295 tỷ).
- Rủi ro chất lượng tài sản chưa được định lượng đủ: khoản phải thu gốc hợp tác đầu tư với Công ty Cổ phần Đầu tư Tây Đô Cửu Long còn 260,8 tỷ đồng cuối quý 1/2026 — bằng 17,1% vốn chủ sở hữu — trong tổng phải thu 666 tỷ chiếm 27,8% tổng tài sản, với dự phòng nợ khó đòi đã tăng 4% lên 32,2 tỷ (ABS 26/06). Một lần trích lập bổ sung cho khoản này đủ xoá sạch lợi nhuận cả năm theo dự phóng ở mục VI.
V. Dữ liệu nền
- Kết quả quý 2/2026 (số quý đơn, Dữ liệu tài chính cơ bản): doanh thu 285,3 tỷ (−11,7% cùng kỳ) · lợi nhuận gộp 48,0 tỷ, biên 16,83% (quý 2/2025: 10,82%) · lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 7,40 tỷ · lợi nhuận trước thuế 7,56 tỷ · lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1,85 tỷ (−157,5% cùng kỳ). Sáu tháng: doanh thu 609,5 tỷ (−8,1%), lợi nhuận trước thuế 9,76 tỷ (−70,0%), lợi nhuận cổ đông 0,023 tỷ (−99,9%). Cả năm 2025 để đối chiếu: doanh thu 1.321,6 tỷ, lợi nhuận trước thuế 34,7 tỷ, lợi nhuận cổ đông 19,5 tỷ.
- Định giá và sinh lời (quý 2/2026): giá trị sổ sách 20.832 đồng/cp · thu nhập bốn quý âm 31 đồng/cp → hệ số giá trên thu nhập âm · giá trên sổ sách 1,85 lần tại giá phiên 27/08 · sinh lời vốn chủ âm 0,15%, sinh lời tài sản âm 0,09% · nợ trên vốn chủ 0,571 lần · thanh toán hiện hành 1,99 lần. Nhóm dược cùng phiên: DMC 1,24 lần sổ sách / sinh lời vốn chủ 13,65% / giá trên thu nhập 9,1 lần · TRA 1,86 / 15,91% / 11,7 · IMP 2,56 / 15,39% / 16,6 · DBD 2,62 / 16,70% / 15,7 · DHG 3,66 / 28,19% / 13,0.
- Bảng cân đối và dòng tiền (quý 2/2026): tổng tài sản 2.389,9 tỷ (−1,5% so cuối 2025) · vốn chủ 1.521,6 tỷ, đứng yên bốn quý · tổng nợ phải trả 868,3 tỷ · vay ngắn hạn 557,4 tỷ · tồn kho 332,3 tỷ · tài sản cố định 794,8 tỷ · tiền và tương đương tiền 7,08 tỷ (ABS ghi tiền cộng tiền gửi ngắn hạn cuối quý 1 ở mức 140 tỷ) · dòng tiền kinh doanh quý 2 âm 51,46 tỷ, sáu tháng âm 1,98 tỷ · dòng tiền tự do sáu tháng âm 53,4 tỷ · chi đầu tư sáu tháng 51,4 tỷ.
- Giá và khối lượng: đóng cửa phiên 27/08 giảm 0,52% trên khối lượng 596.000 cổ phiếu, bằng 0,73 lần trung bình mười phiên (812.260) — không có tín hiệu khối lượng. Dải mười ba phiên gần nhất 37.800–38.900 (biên độ 2,9%). Đỉnh 52 tuần 60.900 (02/04/2026), đáy 52 tuần 21.000 (29/08/2025), mốc neo 31/12/2025 43.000. Khối ngoại phiên 27/08: mua 0, bán 2.800 cổ phiếu (105,8 triệu đồng). Vốn hoá 2.812 tỷ đồng trên 73.041.030 cổ phiếu lưu hành.
- Trigger đã kích hoạt: MG (hai báo cáo môi giới trong kho, cả hai ngoài cửa sổ 60 ngày) · NEO⁻ (thấp hơn mốc neo 10,5%) · TT² (hai bản tin trong tháng 8, cả hai tiêu cực) · NG (cụm Y tế và Bảo hiểm là cụm duy nhất âm phiên 26/08, ưu tiên cụm bị hạ xuống dưới trung tính). Không kích hoạt: KL, BD, SK, NB, PT.
VI. Dự phóng 4 quý tới
<!-- forecast-table:start -->| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---|---|---|---|
| Doanh thu | 295,0 | 380,0 | 325,0 | 300,0 |
| LN gộp | 44,0 | 57,0 | 45,5 | 48,0 |
| LN thuần HĐKD | 5,0 | 12,0 | 6,0 | 8,0 |
| LNTT | 5,0 | 12,0 | 6,0 | 8,0 |
| LN cổ đông cty mẹ | 1,3 | 4,0 | 1,8 | 2,5 |
Căn cứ phân bổ. Cả năm 2026 dự phóng doanh thu 1.284,5 tỷ (−2,8% so 2025) và lợi nhuận trước thuế 26,8 tỷ (−22,8%), trừ đi nửa đầu năm đã công bố (609,5 tỷ và 9,76 tỷ) còn 675,0 tỷ và 17,0 tỷ để phân bổ cho hai quý cuối. Phần dư được chia theo mùa vụ hai năm gần nhất — quý 4 luôn là quý cao điểm (chiếm 39,1% doanh thu năm 2024 và 28,2% năm 2025) nên nhận 380 tỷ, quý 3 vốn là quý thấp điểm nhận 295 tỷ — chứ không chia đều; biên gộp giữ ở 15,0% cho cả hai quý, thấp hơn mức 16,83% của quý 2 vì phần hồi biên quý 2 đến từ cơ cấu sản phẩm chưa được xác nhận lặp lại, và khoảng cách từ lợi nhuận gộp xuống lợi nhuận hoạt động giữ ở 39–45 tỷ mỗi quý theo đúng chuỗi sáu quý gần nhất, có tính chi phí lãi vay tiếp tục nhích. Hai quý năm 2027 giả định Benovas chạy trọn năm và nền so sánh thấp, nhưng chưa cộng bất kỳ đồng doanh thu nào từ dây chuyền thuốc ung thư tại Tây Ninh — DSC đặt mốc vận hành sau khi cấp chuẩn WHO-GMP năm 2027, và phần đó được giữ ngoài bảng như giá trị quyền chọn vì tới nay mới có mốc dự kiến xin giấy phép xây dựng tháng 7/2026, chưa có xác nhận hoàn thành. Dự phóng này là của báo cáo này, không phải trích lại của bên nào: nó nằm giữa DSC (lợi nhuận trước thuế 2026F 50 tỷ) và ABS (lợi nhuận cổ đông 2026F âm 12,5 tỷ) và gần ABS hơn, vì cả hai báo cáo ấy viết trước khi báo cáo tài chính quý 2 công bố.
VII. Nguồn
- DSC — "DCL (Q1/2026): Tình hình kinh doanh không khả quan", 17/06/2026 (đọc toàn văn; THEO DÕI, giá mục tiêu 40.000 đồng, dự phóng 2026F doanh thu 1.400 tỷ / lợi nhuận trước thuế 50 tỷ; phương pháp dòng tiền tự do; tiến độ nhà máy Tây Ninh và bảng bốn nhà máy đang vận hành).
- ABS — "DCL – Áp lực cạnh tranh kìm hãm tăng trưởng", 26/06/2026 (đọc toàn văn; không nêu khuyến nghị và không nêu giá mục tiêu; dự phóng 2026F doanh thu 1.350 tỷ / lợi nhuận cổ đông âm 12,5 tỷ; cơ cấu doanh thu thành phẩm – hàng hoá, cơ cấu tài sản và nợ vay quý 1/2026).
- Dữ liệu tài chính cơ bản — báo cáo kết quả kinh doanh, bảng cân đối, lưu chuyển tiền tệ và bộ chỉ số theo quý tới quý 2/2026; số quý đơn, không suy ngược từ tăng trưởng cùng kỳ.
- Dữ liệu giá — giá đóng cửa, khối lượng, giá trị và dòng vốn ngoại theo phiên tới 27/08/2026; đỉnh – đáy 52 tuần và mốc neo 31/12/2025.
- Tin tức — bản tin ngày 10/08/2026 và 02/08/2026 về mã (cả hai sắc thái tiêu cực). Không có tin nào về mã trong phiên 27/08/2026.
- Bản tin thị trường — bản tổng kết phiên 26/08 và 27/08/2026 (bối cảnh cụm Y tế và Bảo hiểm, danh sách 27 cổ phiếu vào rổ FTSE, khung chỉ số cuối quý).
- So sánh ngành — giá đóng cửa phiên 27/08 và bộ chỉ số quý 2/2026 của DHG, IMP, DBD, DMC, TRA.





